We're 12b1
We're 12b1
We're 12b1
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

We are too kind and good......open and helpful......cute and crazy!!!!!

HomeSearchLatest imagesRegisterLog in

Share|
Tiêu đề

Bạn là ai???

View previous topic View next topic Go down
AuthorMessage

Arsene
Admin

Arsene

Tài năng của Arsene
Hạng: Admin
Level:133
Tài năng:/300

PostSubject: Bạn là ai??? Bạn là ai??? I_icon_minitimeSat May 14, 2011 2:11 pm

Chuyện là vầy:
Một ngày cũng như mọi ngày, tôi lang thang trong những hiệu sách quen để tìm mua sách mới, sách hay. Nhìn những kệ sách cao vút tôi say mê ngắm nhìn không chớp mắt. “Nhật kí tâm hồn” - cái tựa nghe hay thật! Tôi thốt lên ý nghĩ ấy trong đầu. Lật vài trang tôi bỗng sửng sốt, có một, mà không rất nhiều câu giống trong bài tập làm văn của tôi.

Chết rồi – làm sao bây giờ nhỉ? Ai mà tin lại có sự trùng hợp như thế chứ? Tôi chắc là không thể thanh minh với giáo viên nếu như cô đã đọc quyển sách này. Một nỗi sợ hãi thoáng qua trong tôi: “Rồi mọi người sẽ nghĩ về tôi như thế nào đây?” Tôi lặng đi trong phút chốc…
Bài tập làm văn của tôi kể lại khoảng thời gian hồn hậu khi tôi lên bảy tuổi, được sống vui tươi bên tình thân gia đình. Đó là những cảm xúc thật, không phải sao chép của bất kì ai, vậy mà bây giờ… Đúng là có những chuyện trên thế giới này trùng hợp đến lạ kì!!!

Vừa buồn vừa sợ, tôi cất lại quyển sách rồi vội ra về. Thái độ của tôi làm chị chủ tiệm có vẻ hơi ngạc nhiên.
Phải chăng điều đáng sợ nhất đối với một người chính là không thể diễn tả cảm giác của chính mình? Tôi lại loanh quanh trong con hẻm về nhà. Tán cây xanh um, mát rượi nhưng “lòng buồn cảnh có vui đâu bao giờ?”. Giờ lại đi nhớ đến tác gia Nguyễn Du ? Thật không thể hiểu nổi …
Tôi hy vọng mình sẽ mau quên cái cảm giác bất an, “rầu rầu” ngay lúc này. Về đến nhà tôi đi thẳng lên phòng, cảm giác buồn bã đó cứ bám lấy tôi không chịu buông. Thả mình trên giường, tôi quyết định gọi cho cô chủ nhiệm – tức giáo viên dạy văn của tôi. Tôi hy vọng cô sẽ hiểu cho tôi …
Một hồi chuông vang lên, cô nhấc máy. Ấp úng mãi tôi mới nói được thành lời: “Thưa cô, sáng nay em ra hiệu sách và thấy bài tập làm văn của em giống với…” Câu chuyện giữa cô và tôi cứ thế kéo dài …
Cô không nghi ngờ tôi nhưng cô e ngại lỡ có bạn nào đọc quyển sách ấy thì lại khó xử cho tôi. Thế là một giải pháp được đề ra. Và tôi cho là giải pháp này thật khéo léo, tốt đẹp đôi đường. Một lần nữa, tôi có cơ hội để thử thách khả năng chính mình. Tôi sẽ làm lại một bài văn mới với một đề tài khác.
Cô đùa rằng: “Cô hi vọng bài tiếp theo sẽ không giống bất cứ bài nào có trong những cuốn sách đã được xuất bản”. Tôi thở phào nhẹ nhõm. Lòng biết ơn cô vô hạn vì tôi nghĩ, cô là người biết rõ nhất thực lực của tôi và luôn tin tưởng vào lòng trung thực của tôi.

Bạn thấy đấy khi dùng chính năng lực của mình để làm một điều gì đó thì tất nhiên bạn sẽ được hưởng một thành quả xứng đáng. Bạn có quyền tham khảo có chọn lọc nhưng đừng bao giờ sao chép với bất cứ một hình thức nào; vì điều bạn làm không những bị lên án mà còn làm cho người khác mất lòng tin nơi bạn.
Hãy tin rằng dù những gì bạn làm không hay, không tốt nhưng đó cũng là sức lực và trí lực của bạn. Và chắc chắn mọi người sẽ trân trọng nó. Hãy sống thật với chính mình, bạn nhé!

theo Enews

Hãy cảm ơn bài viết của Arsene bằng cách bấm vào"" nhé!!!

Back to top Go down

https://12b1lx.forumvi.com

Tiêuđề

Bạn là ai???

View previous topic View next topic Back to top
Page 1 of 1
::.